Mức bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp tại Bình Phước

.
Mức bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp tại Bình Phước
14 Tháng Năm, 2018 mai quynh

BỒI THƯỜNG KHI THU HỒI ĐẤT NÔNG NGHIỆP TẠI BÌNH PHƯỚC Kiến thức của bạn: Mức bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp tại Bình Phước Kiến thức của Luật sư: Cơ sở pháp lý: Quyết định số 13/2015/QĐ-UBND quy định về chính sách, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ và tái […]

Bài viết cùng chủ đề
  • Một số khoản hỗ trợ tại Bình Phước khi Nhà nước thu hồi đất (24/05/2018)
  • Hỗ trợ tái định cư tại Bình Phước khi Nhà nước thu hồi đất (24/05/2018)
  • Suất tái định cư tối thiểu tại TP Hồ Chí Minh là bao nhiêu? (23/05/2018)
BỒI THƯỜNG KHI THU HỒI ĐẤT NÔNG NGHIỆP TẠI BÌNH PHƯỚC

Kiến thức của bạn:

Mức bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp tại Bình Phước

Kiến thức của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

  • Quyết định số 13/2015/QĐ-UBND quy định về chính sách, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất trên địa bàn tỉnh Bình Phước;
Nội dung kiến thức về mức bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp tại Bình Phước: 1. Bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp tại Bình Phước của hộ gia đình, cá nhân

Được quy định tại Điều 19 Quyết định 13/2015/QĐ-UBND:

1.1 Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất nông nghiệp khi nhà nước thu hồi đất thì được bồi thường về đất, chi phí đầu tư vào đất còn lại theo quy định sau đây:

  • Diện tích đất nông nghiệp được bồi thường bao gồm diện tích trong hạn mức theo quy định tại Điều 129, Điều 130 của Luật Đất đai và diện tích do được nhận thừa kế;
  • Đối với điện tích đất nông nghiệp vượt hạn mức quy định tại Điều 129 của Luật Đất đai thì không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại;
  • Đối với diện tích đất nông nghiệp do nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất vượt hạn mức trước ngày 01/7/2014 thì việc bồi thường, hỗ trợ được thực hiện như sau:

– Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất trước ngày 01/7/2014 do được thừa kế, tặng cho, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ người khác theo quy định của pháp luật mà đủ điều kiện được bồi thường thì được bồi thường, hỗ trợ theo diện tích thực tế mà Nhà nước thu hồi.

– Đối với trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất nông nghiệp quy định tại tiết 1, điểm này nhưng không có Giấy chứng nhận hoặc không đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận theo quy định của Luật Đất đai thì chỉ được bồi thường đối với diện tích trong hạn mức giao đất nông nghiệp. Đối với phần diện tích đất nông nghiệp vượt hạn mức giao đất nông nghiệp thì không được bồi thường về đất nhưng được xem xét hỗ trợ 50% đơn giá bồi thường.

– Thời hạn sử dụng đất để tính bồi thường đối với đất nông nghiệp do hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng có nguồn gốc được Nhà nước giao đất để sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai, được áp dụng như đối với trường hợp đất được Nhà nước giao sử dụng ổn định lâu dài.

1.2 Đối với đất nông nghiệp đã sử dụng trước ngày 01/7/2004 mà người sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhưng không có Giấy chứng nhận hoặc không đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận theo quy định của Luật Đất đai thì được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng, diện tích được bồi thường không quá hạn mức giao đất nông nghiệp tại địa phương theo quy định tại Điều 129 của Luật Đất đai.

bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp tại Bình Phước

bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp tại Bình Phước

2. Bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp tại Bình Phước của tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo

Được quy định tại Điều 20 Quyết định 13/2015/QĐ-UBND, cụ thể:

2.1 Tổ chức kinh tế đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất, nếu có đủ điều kiện tại Điều 12 của Quy định này thì được bồi thường về đất; mức bồi thường về đất được xác định theo thời hạn sử dụng đất còn lại.

2.2 Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm khi Nhà nước thu hồi đất thì không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại nếu chi phí này không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước.

Trường hợp đất nông nghiệp không phải là đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất là rừng tự nhiên của tổ chức kinh tế đã giao khoán cho hộ gia đình, cá nhân theo quy định của pháp luật, khi Nhà nước thu hồi đất thì hộ gia đình, cá nhân nhận khoán không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại.

2.3 Cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo đang sử dụng đất nông nghiệp khi Nhà nước thu hồi đất thì được bồi thường theo quy định sau:

  • Đối với đất nông nghiệp sử dụng trước ngày 01/7/2004, có nguồn gốc không phải là đất do được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất, đất do được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại Điều 100 và Điều 102 của Luật Đất đai thì được bồi thường về đất theo quy định tại khoản 2, Điều 7 của Quy định này;
  • Đối với đất nông nghiệp sử dụng có nguồn gốc do được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm thì không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại (nếu có). Việc xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại để tính bồi thường thực hiện theo quy định tại Điều 11 của Quy định này.

     Để được tư vấn chi tiết về mức bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp tại Bình Phước quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai miễn phí 24/7: 1900.6500 để để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail:  [email protected] Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất!

     Xin chân thành cảm ơn!

Đặt câu hỏi tư vấn Đặt lịch tư vấn trực tiếp
Đặt câu hỏi tại đây
-->
Bài viết cùng chuyên mục
  • Một số khoản hỗ trợ tại Bình Phước khi Nhà nước thu hồi đất
  • Hỗ trợ tái định cư tại Bình Phước khi Nhà nước thu hồi đất
  • Hướng dẫn thủ tục từ chối nhận thừa kế quyền sử dụng đất
  • Suất tái định cư tối thiểu tại TP Hồ Chí Minh là bao nhiêu?
  • Hỗ trợ ổn định đời sống sản xuất tại TP Hồ Chí Minh khi Nhà nước thu hồi đất
  • Di dời giải tỏa nhà ở thuộc sở hữu nhà nước tại TP Hồ Chí Minh
  • Bồi thường đất nằm trong hành lang tại TP Hồ Chí Minh khi xây dựng công trình có hành lang bảo vệ
  • Bồi thường, hỗ trợ di chuyển mồ mả tại TP Hồ Chí Minh khi Nhà nước thu hồi đất
  • Theo kế hoạch sử dụng đất đất không được xây dựng có được bán không
Các bài viết khác
  • Hình thức góp vốn đầu tư vào Hưng Yên của nhà đầu tư nước ngoài
  • Thông báo về việc bổ sung, cập nhật thông tin đăng ký doanh nghiệp
  • Những trường hợp được hoãn chấp hành hình phạt tù
  • Thủ tục xin cấp giấy phép kinh doanh bán lẻ cho doanh nghiệp nước ngoài
  • Điều kiện của cá nhân làm người giám hộ và những điều cần lưu ý
  • Nộp tạm ứng án phí và tạm ứng lệ phí theo quy định pháp luật
  • Thẩm quyền giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định
  • Kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân theo quy định mới nhất
  • Trách nhiệm của cơ quan bảo hiểm xã hội theo quy định
  • Phân tích đặc điểm pháp lý của công ty hợp danh theo quy định pháp luật hiện hành
Nguồn: luattoanquoc.com